Efferalgan 150 (Đặt) Bristol là thuốc gì?
Efferalgan 150 (Đặt) Bristol là thuốc giảm đau, hạ sốt cho trẻ em, dạng viên đạn đặt trực tràng, thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt, không opioid.
1. Thành phần
Paracetamol 150mg.
2. Công dụng (Chỉ định)
Efferalgan 150 được chỉ định để hạ sốt, giảm đau từ nhẹ đến vừa cho trẻ em cân nặng 8-12kg (khoảng 3 tháng - 2 tuổi) trong các trường hợp:
3. Cách dùng - Liều dùng
- Cách dùng: Đặt trực tràng. Nhét nguyên viên thuốc vào hậu môn của trẻ. Nên đặt viên đạn vào hậu môn của trẻ khi trẻ nằm nghiêng.
- Liều dùng:
4. Quá liều
Triệu chứng quá liều Paracetamol: buồn nôn, nôn, đau bụng, xanh tím da, niêm mạc, móng tay. Nặng hơn có thể gây hoại tử gan, suy gan, nhiễm acid chuyển hóa, bệnh não, hôn mê và tử vong.
Xử trí: Rửa dạ dày (nếu trẻ uống thuốc), dùng N-acetylcystein làm thuốc giải độc, điều trị triệu chứng và hỗ trợ.
5. Tác dụng phụ
Thường gặp: Ít gặp tác dụng phụ khi sử dụng đúng liều.
Ít gặp: Ban da, phản ứng dị ứng.
Hiếm gặp: Suy gan (khi dùng liều cao kéo dài).
6. Bảo quản:
Nơi khô mát, tránh ánh sáng trực tiếp, nhiệt độ dưới 30°C. Để xa tầm tay trẻ em.
7. Nhà sản xuất:
Bristol-Myers Squibb