Hapacol 325 vỉ (Paracetamol) DHG là thuốc gì?
Hapacol 325 là thuốc giảm đau, hạ sốt chứa paracetamol, giúp giảm nhanh các triệu chứng sốt và đau. Dạng bào chế vỉ tiện lợi khi sử dụng.
1. Thành phần
Paracetamol 325mg.
2. Công dụng (Chỉ định)
- Hạ sốt.
- Giảm đau trong các trường hợp: đau đầu, đau răng, đau nhức cơ, đau do cảm lạnh, cúm.
3. Cách dùng - Liều dùng
- Cách dùng: Uống thuốc với nước.
- Liều dùng: Theo chỉ định của bác sĩ hoặc dược sĩ. Liều thông thường:
+ Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 1-2 viên/lần, mỗi 4-6 giờ khi cần, không quá 4g/ngày.
+ Trẻ em: Liều dùng tùy thuộc vào cân nặng và độ tuổi, tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.
4. Quá liều
Buồn nôn, nôn, đau bụng, tổn thương gan (có thể dẫn đến suy gan và tử vong).
5. Điều trị
Điều trị bằng N-acetylcystein (NAC) càng sớm càng tốt.
6. Tác dụng phụ
Ít gặp: Dị ứng (mẩn ngứa, phát ban).
7. Bảo quản:
Nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp.
8. Nhà sản xuất:
DHG